Có được sử dụng bao lì xì in hình sổ đỏ, tiền Việt Nam?

07/12/2023 19:45

Những ngày gần tới Tết nguyên đán, thị trường bao lì xì vô cùng nhộn nhịp với rất nhiều mẫu mã độc lạ như lì xì hình tiền thật, hình sổ đỏ, sổ hồng… Tuy nhiên, tự in bao lì xì để bán với các mẫu mã “đặc biệt” trên có thể sẽ bị phạt nặng?

Đánh vào tâm lý hiếu kỳ, thích các sản phẩm độc, lạ, hiện nay trên các trang mạng xã hội và sản thương mại điện tử có nhiều cá nhân rao bán các loại bao lì xì, mừng tuổi in hình sổ đỏ, sổ hồng có hình Quốc huy của Việt Nam và tiền Việt Nam.

Việc tự in bao lì xì hoặc kinh doanh bao lì xì để kiếm thêm thu nhập không phải hoạt động bị nghiêm cấm. Tuy nhiên, nếu sử dụng một số hoạ tiết, hình ảnh “đặc biệt” trên tờ lì xì có thể bị coi là hành vi phạm luật và sẽ bị xử phạt theo quy định.

Đối với những hành vi in bao lì xì giống tờ tiền Việt Nam, sổ đỏ:

Đây là hành vi xâm phạm, sao chụp hình ảnh tiền Việt Nam hoặc hành vi sử dụng hình ảnh quốc huy, sử dụng con dấu của chính phủ với bất kỳ mục đích nào mà không có sự chấp thuận bằng văn bản thì đều bị nghiêm cấm.

Do đó, hành vi như vậy sẽ thuộc danh mục hàng hóa chưa được phép lưu hành và sử dụng tại Việt Nam và bị coi là hàng cấm theo quy định. Theo đó mức phạt tiền sẽ từ 3-5 triệu đồng, ngoài ra người vi phạm sẽ bị áp dụng hình phạt bổ sung là tịch thu tang vật.

Việc in quốc huy lên bao lì xì còn mang tính chất xúc phạm và có thể bị truy tố về tội xúc phạm quốc huy theo quy định tại điều 351 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi và bổ sung 2017 với mức phạt tù cao nhất đến 3 năm.

Đối với hành vi sử dụng bao lì xì in hình sổ đỏ, tiền Việt Nam:

1.Mức phạt khi dùng lì xì hình tiền

Việc in lì xì và sử dụng lì xì hình tiền Việt Nam đồng có thể bị phạt theo quy định tại khoản 4 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP: Phạt tiền từ 40 triệu đến 50 triệu đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật

Như vậy, cá nhân sẽ bị phạt đến 50 triệu đồng và tổ chức sẽ bị phạt gấp đôi, đến 100 triệu đồng nếu in lì xì có hình tiền.

anh-chup-man-hinh-2023-12-06-luc-151430-1701850947.png
Cá nhân sẽ bị phạt đến 50 triệu đồng và tổ chức sẽ bị phạt gấp đôi, đến 100 triệu đồng nếu in lì xì có hình tiền

2. Mức phạt khi dùng lì xì hình sổ đỏ, sổ hồng

Nếu quảng cáo bao lì xì hình sổ đỏ, sổ hồng trên mạng sẽ bị xử phạt từ 80 - 100 triệu đồng vì quảng cáo gây ảnh hưởng xấu đến tôn nghiêm của Quốc kỳ, Quốc huy theo khoản 6 Điều 34 Nghị định 38/2021/NĐ-CP.

anh-chup-man-hinh-2023-12-06-luc-151411-1701850947.png
Quảng cáo bao lì xì hình sổ đỏ, sổ hồng trên mạng có thể bị xử phạt từ 80 - 100 triệu đồng

Ngoài ra, nếu in và sử dụng bao lì xì với mục đích cố ý xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy thì người vi phạm sẽ bị phạt Tội xúc phạm Quốc huy tại Điều 351 Bộ luật Hình sự với mức phạt là cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tuy nhiên, việc xử lý hình sự thường khó xảy ra bởi khi sử dụng lì xì, người mừng tuổi không có ý xúc phạm đến Quốc huy mà thường gửi gắm sự may mắn, lời chúc phúc đến người thân, bạn bè, gia đình.

Thu Trang
Bạn đang đọc bài viết "Có được sử dụng bao lì xì in hình sổ đỏ, tiền Việt Nam?" tại chuyên mục Đời sống. Hotline: 088 888 2323 - 0986 836 036

Quý đơn vị có nhu cầu quảng cáo vui lòng liên hệ hotline 0986.836.036