Hành vi xem người khác đánh bạc có bị xử lý trách nhiệm hình sự hay không?

16/11/2022 10:31

Pháp luật Việt Nam đã có quy định rõ về tội đánh bạc. Tuy nhiên, hành vi xem người khác đánh bạc có bị xử lý trách nhiệm hình sự hay không và pháp luật quy định như thế nào đối với hành vi này?

Vừa qua, mạng xã hội xôn xao bởi hình ảnh một nam thanh niên ngồi trong sòng bạc đông người, trước mặt là những cọc tiền chất đống. Được biết, đây là một casino tại Campuchia. Dù không lộ rõ mặt nhưng cư dân mạng cũng dễ đoán đó này là ca sĩ T.T - Cựu trưởng nhóm nhạc nổi tiếng một thời. Đứng trước những đồn đoán, nam ca sĩ cũng xác nhận đó chính là mình và lý giải thời điểm đó, anh sang Campuchia thăm người thân và được bạn dẫn đến sòng bạc. Cựu trưởng nhóm nhạc khẳng định bản thân không đánh bạc mà chỉ ngồi xem, canh giữ tiền hộ cho bạn đi vệ sinh.

Vụ việc trên đặt ra câu hỏi rằng, tại Việt Nam, hành vi ngồi xem người khác đánh bạc có bị xử lý trách nhiệm hình sự hay không và pháp luật quy định như thế nào đối với hành vi này?

Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào; với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước; có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện; không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Các hình thức đánh bạc trái phép thường gặp; có thể kể đến như: lô đề, đánh bài tú lơ khơ ăn tiền, xóc đĩa, cá độ bóng đá ăn tiền,…

Ở nước ta, mọi hoạt động đánh bạc dưới bất kỳ các hình thức đều bị pháp luật nghiêm cấm và coi đây là hành vi xâm phạm đến trật tự an toàn xã hội, khác với pháp luật của một số nước tư bản quy định cho phép hoạt động đánh bạc.

z3873967336529-892d6b75ca5372715ea73340ebd39b2e-1668189953.jpg
Tại Việt Nam, mọi hoạt động đánh bạc dưới bất kỳ các hình thức đều bị pháp luật nghiêm cấm

Theo điểm a, khoản 2, điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

Khoản 1, Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về Tội đánh bạc như sau: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Căn cứ các quy định nêu trên, việc chỉ xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc sẽ không bị xử lý nhưng trong trường hợp bị lực lượng chức năng bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi. Còn thực tế lại cho thấy, việc chứng minh này không hề dễ dàng. 

Do đó, tuyệt đối không nên đến các sới bạc, dù chỉ là để ngồi xem vì tò mò hay thích thú.

 

Thạch Thảo - Phong Hào
Bạn đang đọc bài viết "Hành vi xem người khác đánh bạc có bị xử lý trách nhiệm hình sự hay không?" tại chuyên mục Nghiên cứu - Trao đổi. Mọi thông tin cộng tác xin gửi về email truyenhinhnguoiduatin@gmail.com hoặc gọi hotline: 088 888 2323 - 0986 836 036

Quý đơn vị có nhu cầu quảng cáo vui lòng liên hệ hotline 0986.836.036